วิธีคิดต้นทุน วิธีการตั้งราคาขาย คำนวณต้นทุนวัตถุดิบ |บ้านอาชีพกู๋เล็ก | วิธีหาราคาขาย

วิธีคิดต้นทุน วิธีการตั้งราคาขาย คำนวณต้นทุนวัตถุดิบ |บ้านอาชีพกู๋เล็ก


นอกจากการดูบทความนี้แล้ว คุณยังสามารถดูข้อมูลที่เป็นประโยชน์อื่นๆ อีกมากมายที่เราให้ไว้ที่นี่: ดูความรู้เพิ่มเติมที่นี่

วิธีคิดต้นทุน…ตั้งราคาขาย
หลายคนมีคำถามว่าเราจะตั้งราคาขายขนมของเราเท่าไหร่ดีต้นทุนของเราจะคิดยังไงดี วันนี้มีคลิปวิธีการคิดคำนวณต้นทุนสินค้า และหลักเกณฑ์ในการตั้งราคาขายมาฝากค่ะ
===========================
บ้านอาชีพกู๋เล็ก
พ่อค้า…สอนทำขนม
ไม่พลาดสูตรทำขนม และเครื่องดื่ม กดติดตามได้เลยครับผม
https://bit.ly/บ้านอาชีพกู๋เล็ก
ถามตอบปัญหาเกี่ยวกับการขายขนม และเครื่องดื่ม
Facebook https://www.facebook.com/bankulek/
[email protected] https://line.me/R/ti/p/%40nailekcook
คลาสเรียนทำขนม และเครื่องดื่ม เช็คตารางเรียนได้เลยครับ
https://goo.gl/oF1EXR
คลาสเรียนออนไลน์ ดูรายละเอียดได้เลยครับ
https://goo.gl/PSLJin

วิธีคิดต้นทุน  วิธีการตั้งราคาขาย คำนวณต้นทุนวัตถุดิบ |บ้านอาชีพกู๋เล็ก

5 วิธีขึ้นราคาสินค้า โดยไม่ต้องแข่งตัดราคาอีกเลย | iClass University


5 วิธี ขึ้นราคา Brand สินค้า โดยไม่ต้องแข่งตัดราคาอีกเลย
(และลูกค้า ยินดีที่จะจ่าย) ฉบับใช้ได้จริง ไม่มโน
=====
นี่คือปัญหาที่พี่น้องถามผมเข้ามามากที่สุด
ทั้ง Comment ในช่องนี้, ในเพจ หรือ แบบส่วนตัว
ว่า \”โดนตัดราคา ต้องทำยังไง ?\”
สมัยก่อนเคยขายดี ยอดขายหลายแสน ล้าน จนถึงหลักสิบล้าน
พอเวลาผ่านมา คู่แข่งก็เริ่มทำตาม ตัดราคาลงมา
ลูกค้าจะเอา แต่ของที่สุดอย่างเดียว
ทำให้เราต้องตัดราคาตาม เพราะถ้าไม่ตัดก็ขายไม่ได้
กำไรเริ่มหาย จนกระทั่งไม่เหลือ…
.
ใครที่กำลังเจอปัญหานี้
หรือ ถ้าใครมีเพื่อนที่เจอปัญหานี้อยู่ ไม่แปลกเลย
เพราะว่า ผมมีโอกาส ได้ Serve นักธุรกิจทั้งขนาดเล็ก และ ขนาดใหญ่หลายคน
ทั้งใน Online Take Over
และ ใน 1 Year Club พี่ๆ น้องๆ นักธุรกิจ ที่อยู่ใกล้ตัวผม
หลายคนก็เคยเจอ ปัญหาแบบเดียวกัน
และ หลังจาก เอา 5 วิธี ที่ผมให้ในคลิปนี้ ไปใช้
ก็ไม่เคยมีปัญหานี้อีกเลย
วันนี้ ผมเอา 5 ข้อนี้มาให้พวกเรา
ได้เอาไปใช้
ไปเปลี่ยน ธุรกิจกันครับ
A10 (เอเท็น)
=====
ปัญหาตัดราคา ขึ้นราคาสินค้า เพิ่มมูลค่าสินค้า
ขายออนไลน์ ทำธุรกิจออนไลน์ OnlineTakeOver
Atenarnon iClass
สังคมแห่งความเป็นไปได้
PS: สำหรับใครที่สนใจจะเข้ามาลุยกันใน 1 year Club
สามารถ ดูรายละเอียดได้ที่ http://mastermindthailand.com/1year202x
PS: ติดตาม Video ดีๆ ได้อีกช่องทางที่ Fb.com/atenarnon

See also  การจัดการคลังสินค้า | ความ สำคัญ ของ คลังสินค้า
See also  ทำหน้าปกเพจง่ายๆ ด้วยมือถือ | ขนาด ภาพ หน้า ปก เฟส บุ๊ค

5 วิธีขึ้นราคาสินค้า โดยไม่ต้องแข่งตัดราคาอีกเลย | iClass University

บอนสีพระนารายณ์..บอนสีหนุมานอมพลับพลา ราคาน่ารัก!! ร้านบ้านทรัพย์มั่น : อ.ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรี


บอนสีบอนสีพระนารายณ์บอนสีหนุมานอมพลับพลา
บอนสี..ไม้มงมงคล..ไม้ด่าง
ร้านบ้านทรัพย์มั่น : ถนนไม้ด่างบ้างยาง
ต.โพธิ์งาม อ.ประจันตคาม จ.ปราะจีนบุรี
🌟ช่องทางการติดต่อ🌟
📱 0860959137

บอนสีพระนารายณ์..บอนสีหนุมานอมพลับพลา ราคาน่ารัก!!  ร้านบ้านทรัพย์มั่น :  อ.ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรี

วิธีคำนวณต้นทุน เพื่อตั้งราคาขาย | คิดต้นทุนยังไงให้ได้กำไรทุกครั้งที่คุณขาย


ต้นทุนเป็นเรื่องหนักใจสำหรับคนทำธุรกิจหลายคน โดยเฉพาะอย่างยิ่งคนที่ทำธุรกิจครั้งแรก หรือทำธุรกิจใหม่ที่เราอาจจะไม่คุ้นกับโครงสร้างต้นทุนในมุมมองต่าง ซึ่งปัญหานี้เกิดขึ้นทุกวันครับ หลายธุรกิจพลาดตรงนี้จนกลัวที่จะขาย หรือแย่หน่อยก็ ‘เผลอขาย’ ในราคาที่ไม่ได้กำไร
ก่อนที่จะเริ่มดูวิดีโอ เตรียมเครื่องคิดเลขไว้ด้วยนะครับ เผื่อใครคิดไม่ทันก็กดหยุดวิดีโอแล้วคำนวณต้นทุนตามตัวอย่าง ตามที่ผมทำไปด้วย จะได้เรียนรู้ไปพร้อมกันเลย
วิดีโอนี้จะอธิบายถึงต้นทุนต่างๆ และวิธีการคำนวณต้นทุนในรูปแบบที่เรียบง่ายที่สุด
ค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เกี่ยวกับต้นทุน
วิธีการคำนวณต้นทุน + ตัวอย่าง
ปัญหาที่เจอบ่อยเวลาคำนวณต้นทุน
เริ่มกันก่อนนะครับ ต้นทุนมีอะไรบ้าง:
ต้นทุนวัตถุดิบ หากคุณเป็นธุรกิจซื้อมาขายไป ส่วนนี้คำนวณง่ายครับ แต่หากคุณทำขนม เปิดโรงงานผลิตสินค้า ต้นทุนพวกนี้จะขึ้นอยู่กับราคาวัตถุดิบและสูตรในการผลิตของคุณ ถ้าถามว่าสูตรผลิตมาจากไหน คุณก็ต้องหาสูตรกันเอง เช่นหาจากข้อมูลออนไลน์ หรือลองผิดลองถูก ทำขึ้นมาดูก่อน
ค่าแรง ต้นทุนส่วนค่าแรงสามารถคิดได้ทั้งแบบเงินเดือนค่าจ้างขั้นต่ำ หรือคิดจากเงินเดือนจริงของคุณก็ได้ แล้วก็หารด้วยชั่วโมงที่คุณใช้ในการผลิต เช่น หากคุณมีเงินเดือน 15,000 และคุณใช้เวลาทำขนม 1 ชั่วโมง ค่าแรงของคุณก็ควรจะเท่ากับ 62.5 บาท (ดูวิธีคำนวณในวิดีโอนะครับ) หากอยากคิดละเอียดหน่อยก็ต้องจดชั่วโมงที่คุณใช้ทั้งหมดเลย ซื้อของใช้เวลาเท่าไร ขายของเท่าไร ส่งของเท่าไร
ค่าไฟ คำนวณจากค่า WATT ดูได้หลังเครื่องของคุณ คุณต้องรู้ยูนิทค่าไฟตัวเองนะครับ หากคุณไม่ได้ทำโรงงานผลิต ค่าไฟคงไม่ได้เยอะมาก ในส่วนนี้ก็ไม่ต้องซีเรียสเรื่องการคำนวณให้แป๊ะๆก็ได้ เพราะตัวเลขนี้จะไม่ได้กระทบต่อการตัดสินใจในธุรกิจมากนัก (แค่ต้องมั่นใจว่าใช้ไฟอย่างประหยัด ไม่เปิดทิ้งไว้มั่วๆก็พอ)
ของเสีย ค่าใช้จ่ายลับที่ทำให้หลายคนขาดทุนมาแล้ว เริ่มแรกคิดไปก่อนเลยว่าทำสิบครั้งจะเสียหนึ่งครั้ง หมายความว่าค่าใช้จ่าย ต้นทุนของเสียอยู่ที่ 10% แต่คุณก็ต้องเก็บตัวเลขจริงอีกทีด้วย ให้ลองทำไปซัก 5 ครั้ง 10 ครั้ง แล้วดูว่าคุณทำจริง ทำเสียเยอะแค่ไหน ข้อดีก็คือยิ่งเราทำเยอะ เราก็ยิ่งเก่ง ค่าใช้จ่ายส่วนนี้มีแนวโน้มที่จะลดได้เรื่อยๆหากคุณเป็นคนใส่ใจกับการทำงาน
นอกจากต้นทุนแล้ว ในวิดีโอยังพูดเรื่องการตั้งราคาด้วยนะครับ ดูให้จบนะครับ ผมยัดความรู้ไว้เต็มเลย
ลองดูวิดีโอนี้ด้วยครับ: การตลาด รวมทุกอย่างที่คุณต้องรู้ https://youtu.be/T4O8ynTmE7k เหมาะสำหรับมือใหม่มากๆ
ติดตามบล็อกของผมได้ที่: https://thaiwinner.com/
หนังสือบริหารธุรกิจของผม: https://thaiwinner.com/businesshandbook/
ติดตามช่องยูทูปของเราได้ทีนี่: https://www.youtube.com/channel/UCW2EwoTtQDFq9oBdQ8KsKg?sub_confirmation=1

See also  คอแห้ง - F.HERO x Ja Nongpanee (JOOX 100x100 SEASON 3 SPECIAL) 「Official MV」 | ดชf

วิธีคำนวณต้นทุน เพื่อตั้งราคาขาย | คิดต้นทุนยังไงให้ได้กำไรทุกครั้งที่คุณขาย

หุ้นปันผลสูงที่แนะนำ STGT STA DIF TCAP TISCO โดยมาร์แบงค์ แมงเม่าสำราญ


ติดต่อเบอร์ 082 6503456

หุ้นปันผลสูงที่แนะนำ STGT STA DIF TCAP TISCO โดยมาร์แบงค์ แมงเม่าสำราญ

นอกจากการดูหัวข้อนี้แล้ว คุณยังสามารถเข้าถึงบทวิจารณ์ดีๆ อื่นๆ อีกมากมายได้ที่นี่: ดูบทความเพิ่มเติมในหมวดหมู่Wiki

Leave a Comment